Thay đổi đăng ký kinh doanh tại Nghệ An  - Thành lập công ty tại TP Vinh Nghệ An  - Thành lập công ty tại Nghệ An  - Chuyển nhượng sổ đỏ tại Nghệ An  - Hồ sơ cấp phép phòng cháy chữa cháy tại Nghệ An

Điều kiện của người đứng đầu doanh nghiệp

Ban biên tập tư vấn Tân Lộc nhận được câu hỏi được gửi từ chị Bùi Thị Hồng Anh có địa chỉ Email là: honganhdienyen1979@gmal.com (Diễn Yên – Diễn Châu) gửi đến hòm thư công ty như sau:

Trước hết tôi xin gửi đến toàn thể công ty tư vấn Tân Lộc lời chào trân trọng, chúc toàn thể công ty luôn mạnh khỏe và an bình. Tôi có một thắc mắc như sau, rất mong nhận được sự hồi đáp của quý công ty.

Tôi hiện tại đang làm giáo viên dạy tin học tại trường cấp 3 trên địa bàn huyện Diễn Châu. Tôi đã công tác giảng dạy được 10 năm rồi, nay bạn tôi từ Sài Gòn có bàn bạc với tôi muốn mở một công ty chuyên về cung cấp phần mềm trực tuyến, nhưng bạn tôi ít có thời gian nên muốn để tôi làm giám đốc. Quý công ty cho tôi hỏi tôi có được làm giám đốc hay không và ngành nghề của tôi có đăng ký thành lập công ty được không? Xin trân trọng cảm ơn!

Ban biên tập tư vấn Tân Lộc xin trả lời câu hỏi chị Hồng Anh như sau:

Khoản 2 Điều 18, Luật doanh nghiệp 2014 quy định như sau:

Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

b) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;

d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;

đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự; tổ chức không có tư cách pháp nhân;

e) Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành hình phạt tù, quyết định xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị cấm hành nghề kinh doanh, đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định, liên quan đến kinh doanh theo quyết định của Tòa án; các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản, phòng, chống tham nhũng.

Trường hợp Cơ quan đăng ký kinh doanh có yêu cầu, người đăng ký thành lập doanh nghiệp phải nộp Phiếu lý lịch tư pháp cho Cơ quan đăng ký kinh doanh.

Như vậy chị không được là người đại diện pháp luật của công ty. Chị có thể để bạn chị làm giám đốc công ty.

 

Trân trọng!

Các tin cùng chuyên mục

Bình Luận